![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/09/723071-1024x768.jpg)
นับเป็นเวทีประกวดนายแบบน้องใหม่ที่กำลังมาแรงทีเดียว สำหรับ THE MAN THAILAND 2022 โดยทีมผู้จัดมากฝีมือ นิว-กฤติเดช ประชานุกูล ประธานผู้ถือลิขสิทธิ์ ด้าน หนุ่ย-อิทธิกร เจริญการ ดีไซเนอร์ผู้คร่ำหวอดในวงการแฟชั่น ผนึกกำลัง น็อต-กฤติน จิกิตศิลปิน ผู้อำนวยการกองประกวด และ ธเนศวร์ อุตสาหะ รองประธานผู้ถือลิขสิทธิ์ เดอะแมนไทยแลนด์ THE MAN THAILAND 2022
นอกจากจะเป็นเวทีที่ค้นหาขายหนุ่ม หน้าตาดี มากความสามารถมาประดับวงการนายแบบของประเทศไทยแล้ว ยังเป็นเวทีที่สนับสนุนและอนุรักษ์ผ้าไทย โดยในวันเก็บตัวระหว่างวันที่ 20-22 กันยายน 2565 ณ เฌอ รีสอร์ท ชะอำ จ.เพชรบุรี มีกิจกรรมให้เหล่านายแบบได้เดินแฟชั่นโชว์ผ้าไทย อวดโฉมผ้าไทยในรูปแบบต่างๆ ให้ได้ชมกัน
งานนี้มีสองหนุ่ม ไม้เอก-สันติภาพ ทองระย้า The Man Uthai Thani2022 และ เฟิร์ส-นครินทร์ศิลา รัตนทรัพย์ The Man Kamphaeng Phet2022 ได้สวมชุดสูทสากลผ้าไทยลายขอ ซึ่งเป็นผ้าที่ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา ทรงประดิษฐ์ออกแบบและคิดค้นลายผ้าด้วยพระองค์เอง กระตุ้นผ้าไทยให้ทันสมัยสู่สากล เป็นที่นิยมในทุกเพศ ทุกวัย และทุกโอกาส และเป็นแรงบันดาลใจแก่ผู้สืบทอดภูมิปัญญาผ้าไทยและสร้างศิลปินช่างทอผ้ารุ่นใหม่ และสีตัวผ้าเน้นการใช้สีธรรมชาติ เพื่อให้รายได้กลับสู่ชุมชน ในด้านการตัดเย็บได้รับความอนุเคราะห์การตัดเย็บ โดย “สูทนัน” ช่างตัดชุดสูทที่ได้รับรางวัลเหรียญเงิน แห่งสหพันธ์ช่างเสื้อแห่งเอเชียอีกด้วย
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/09/723061.jpg)
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/09/723069.jpg)
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/09/723062.jpg)
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/09/723065-1.jpg)
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/09/723060.jpg)
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/09/723066.jpg)
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/09/723063.jpg)
โดย หนุ่มไม้เอก เผยความรู้สึกที่ได้สวมชุดสูทสากลผ้าไทยในครั้งนี้ว่า “ผมรู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งที่ได้ใส่ชุดสูทสากลผ้าไทยชุดนี้ครับ ซึ่งใส่ในฐานะตัวแทนของจังหวัดบ้านเกิดของตัวเองคือ จังหวัดอุทัยธานี เป็นชุดลายผ้าที่ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา ทรงประดิษฐ์ออกแบบ มีความรู้สึกดีใจและปลื้มมากๆ ครับ ที่สำคัญคือชุดของผมได้รับความอนุเคราะห์ในการตัดชุดสูทนี้ โดย สูทนัน ผู้ที่ได้รับรางวัลเหรียญเงิน จากสหพันธ์ช่างเสื้อแห่งเอเชีย ยิ่งภูมิใจเพิ่มมากขึ้นไปอีก เพราะรู้สึกว่าตัวเองโชคดีมากที่ได้รับเกียรติให้เป็นผู้สวมชุดสูทสากลชุดไทยชุดนี้ ช่วงที่เดินแบบนั้นรู้สึกภูมิใจและฮึกเหิมมากครับ อุ่นใจ ดีใจ และเป็นเกียรติที่สุดในการสวมชุดนี้ให้ทุกคนได้ชมในงานค่ำคืนนั้นครับ”
ด้าน หนุ่มเฟิร์ส ก็กล่าวว่า “รู้สึกตื่นเต้น เพราะเป็นเวทีแรกของเรา และเป็นเกียรติมากครับ เพราะเราได้ใช้ลายผ้า สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา ทรงประดิษฐ์ออกแบบ แถมยังรู้สึกว่าเราเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยกระตุ้นผ้าไทย ให้สู่สากล และสร้างแรกผลักดันให้ช่างทำผ้าไทยยุคใหม่ด้วย นอกจากนี้ยังได้รับความอนุเคราะห์จากช่างทำชุดรางวัลเหรียญเงินของเอเชียมาออกแบบมาตัดให้ชุดให้อีก เป็นความโชคดีและเป็นเกียรติมากๆครับ”
ไปร่วมให้กำลังใจสองหนุ่มจะได้เข้ารอบ Fast Tack ในฐานะผู้ที่ได้ตำแหน่ง Best Suit หรือชุดสูทสากลผ้าไทยยอดเยี่ยม หรือเปล่า? ต้องรอลุ้นผลการตัดสินในวันที่ 6 พฤศจิกายน 2565 ณ SPACE PLUS RAMA 9 เลยจ้า!!!
More Stories
ประชาสัมพันธ์3หนุ่มนักแสดง “พี ป้าน ปลาย” ยกทัพบุกงาน“อว.แฟร์ : SCI POWER FOR FUTURE THAILAND”
‘วิมานหนาม’ ภาพยนตร์ที่ได้แรงบันดาลใจจากความไม่เท่าเทียม ได้รับเลือกให้ฉายเป็น International Premiere ณ เทศกาลภาพยนตร์นานาชาติโตรอนโต 2567 ครั้งที่ 49 (Toronto International Film Festival 2024 : TIFF) ที่จะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 5 – 15 กันยายนนี้ ที่เมืองโตรอนโต ประเทศแคนาดา
เสื้อ วิมานหนาม x Yuedpao กระแสตอบรับดีเวอร์!!SOLD OUT ตั้งแต่หนังยังไม่เข้าโรงฯ