![](https://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/10/MG_1558_EDIT-1024x683.jpg)
หลังจากที่สร้างผลงานเพลงออกมาอย่างต่อเนื่อง สำหรับ 3 หนุ่ม SLAPKISS ศิลปินจากค่าย LOVEiS ENTERTAINMENT ที่มี โด้-นักร้องและนักแต่งเพลง, ปิ่น-มือกีต้าร์/โปรดิวเซอร์ และ อาร์ม-มือคีย์บอร์ดและแซกโซโฟน เจ้าของผลงานเพลงสุดฮิต อย่าง แฟนเก่าคนโปรด ให้ลืมได้ไง ขอโทษที่เข้าไปเป็นเรื่องไม่ดีในชีวิตเธอ และเพลงอื่นๆ อีกมากมาย และล่าสุด SLAPKISS เปิด โปรเจ็กต์พิเศษเพื่อถ่ายทอดเรื่องราวของความสัมพันธ์ที่แทนความรู้สึกออกมาผ่าน 3 เพลง ที่แตกต่าง แต่เกี่ยวเนื่องกันในโปรเจ็กต์ Midnight Express ประกอบด้วยเพลง เกือบเหมือน, มีความสุขดีนะ และ ถ้าเขาไม่รักมาอยู่กับฉันดีมั้ย?
ที่มาของ Midnight Express มาจากคอนเซ็ปท์ของภาพในโปรเจ็กต์นี้ ที่เอา Reference มาจากภาพยนตร์เรื่อง Chungking Express ของ Wong Kar Wai ภาพยนตร์ดังกล่าวเล่าถึงเรื่องราวความสัมพันธ์ของคนหลากหลายคู่ที่ล้วนเกิดเหตุการณ์ต่าง ๆ ในสถานที่เดียวกัน ซึ่งสอดคล้องกับ Concept ของโปรเจ็กต์นี้พอดี จึงแปลงจากคำว่า Chungking Express มาเป็น “Midnight Express”
Midnight Express คือ ร้านอาหารที่เปิดในช่วงเวลากลางคืน ไอเดียของ Concept นี้เริ่มขึ้นจากเพลงแรกของโปรเจคที่ โด้-นักร้องนำ เริ่มแต่งเพลงจากสถานที่ๆมีเรื่องราวและเป็นแรงบันดาลใจอย่างมินิมาร์ท 24 ชั่วโมง ไอเดียนี้เลยถูกนำมาขยายต่อจนเกิดเป็นโปรเจ็กต์พิเศษนี้ขึ้น โดย “Midnight Express” เล่าถึงเหตุการณ์ที่เกี่ยวข้องกับความสัมพันธ์ของ 4 คน ที่เกิดขึ้นในสถานที่เดียวกัน ซึ่งมุมมองแรกถ่ายทอดผ่านเพลง“เกือบเหมือน” ที่เป็นตัวแทนของแฟนใหม่ ต่อให้พยายามแค่ไหนก็เข้าไปแทนที่คนเก่าในใจเธอไม่ได้เลย เป็นแค่คนที่เกือบเหมือน(คนที่เธอเคยรัก)แต่ไม่ใช่อยู่ดี มุมมองที่สองเล่าผ่านแฟนเก่าที่ยังคงติดอยู่กับเรื่องราวในอดีต ยังโทรหา เพื่อหวังว่าสักวันเขาจะหวนกลับมาคิดถึงเรื่องราวของเราบ้าง ถึงแม้ว่าวันนี้เขาจะยิ้มให้กับคนใหม่ไปแล้ว มองจากสายตา เขาก็ดู “มีความสุขดีนะ” ในอีกด้านก็ยังมีอีกคนหนึ่งที่คอยรับรู้ทุกเรื่องราว คอยเป็นห่วง คนตรงหน้านี้เสมอ ยังคงเป็นที่ปรึกษาและรอเวลาเพื่อจะถามแค่คำถามเดียวที่ว่า “ถ้าเขาไม่รักมาอยู่กับฉันดีมั้ย?”
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/10/เกือบเหมือนSynonym_3000x3000.jpg)
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/10/ถ้าเขาไม่รักมาอยู่กับฉันดีมั้ย_Lean-on-me_3000x3000.jpg)
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/10/มีความสุขดีนะYour-Smile_3000x3000.jpg)
![](http://www.a-roundent.com/wp-content/uploads/2022/10/2ภาพรวม-1-scaled.jpg)
การซึมซับภาพรวมทั้งหมดของโปรเจ็กต์นี้ให้ได้อย่างสมบูรณ์แบบนั้นจำเป็นต้องดูภาพปกของแต่ละเพลงควบคู่ไปกับการฟังเพลง แล้วหากนำภาพปกทั้งสามเพลงมาประกอบกันจะพบว่าเป็น ภาพเดียวกัน เพียงแค่เล่าผ่านมุมมองและเรื่องราวที่ต่างกันของแต่ละคนที่เกิดขึ้นในสถานที่เดียวกัน
สามารถติดตามผลงานผลงานโปรเจ็กต์ “Midnight Express” ที่มีทั้งหมด 3 เพลงด้วยกัน เกือบเหมือน, มีความสุขดีนะ และ ถ้าเขาไม่รักมาอยู่กับฉันดีมั้ย ได้ทุกสตรีมมิ่ง และติดตามอัพเดทข่าวสารการเคลื่อนไหวได้ทาง Facebook : LOVEiS, slapkiss Twitter/Instagram : @loveis_ent, slapkiss.officialและYoutube/LOVEiS, TikTok : SLAPKISS
More Stories
ประชาสัมพันธ์3หนุ่มนักแสดง “พี ป้าน ปลาย” ยกทัพบุกงาน“อว.แฟร์ : SCI POWER FOR FUTURE THAILAND”
‘วิมานหนาม’ ภาพยนตร์ที่ได้แรงบันดาลใจจากความไม่เท่าเทียม ได้รับเลือกให้ฉายเป็น International Premiere ณ เทศกาลภาพยนตร์นานาชาติโตรอนโต 2567 ครั้งที่ 49 (Toronto International Film Festival 2024 : TIFF) ที่จะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 5 – 15 กันยายนนี้ ที่เมืองโตรอนโต ประเทศแคนาดา
เสื้อ วิมานหนาม x Yuedpao กระแสตอบรับดีเวอร์!!SOLD OUT ตั้งแต่หนังยังไม่เข้าโรงฯ